એમ જ નથી લગાડતા માથા પર તિલક,તેની પાછળ છે ધાર્મિક અને વૈજ્ઞાનિક કારણ જાણો

0
253

કપાળ પર તિલક અથવા ટીકા નું મહત્વ

ભારતીય પરંપરામાં તિલક અથવા ટીકો ફરજિયાત ધર્મકૃત્ય છે. ધર્મના સંતો પણ વૈજ્ઞાનિક અને દાર્શનિક હતા. તેથી, કોઈ પણ પ્રથા સ્થાપિત કરવામાં બંને અભિગમ ધ્યાનમાં રાખવામાં આવ્યાં હતાં. તિલક હંમેશા શુભ અને ફરજિયાત ચક્રના સ્થાને રાખવામાં આવે છે. શરીરવિજ્ઞાનના સંદર્ભમાં, આ સ્થળ પિનીયલ ગ્રંથિ છે. તે પ્રકાશ સાથે ઊંડા જોડાણ ધરાવે છે. એક પ્રયોગમાં જ્યારે કોઈ વ્યક્તિ તેની આંખો પર પટ્ટો ચડાવી,તેના માથાને ઢાંકવામાં આવતું હતું અને ત્યારે તેની પાઈનલ ગ્રંથિ ઉત્તેજિત થતી હતી, તે માથામાં પ્રકાશ અનુભવે છે.

ધ્યાનના સમયે તૃષ્ણાના મનમાં જે પ્રકાશ છે તે આ જગત સાથે સંબંધિત છે. બંને ભમર વચ્ચે થોડી સંવેદનશીલતા છે. જો આપણે આપણી આંખો બંધ કરીએ અને કોઈ વ્યક્તિ ભ્રૂમધ્ય નજીક આગળની દિશામાં ત્રીજી આંગળી લઇએ, તો ત્યાં થોડો વિચિત્ર અનુભવ થશે.આ ત્રીજી આંખની અનુભૂતિ છે. તમે આંગળીની મધ્યમાં તમારી આંગળીઓ લાવીને પણ અનુભવી શકો છો. તેથી, જ્યારે તિલક અથવા ટીકો અહીં લાગુ પડે છે, ત્યારે તે અધિનિયમનો નિયમિત પ્રવાહ મેળવે છે.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here